Eleza Bitcoin Kama nina miaka Mitano

na Nik Custodio 2013/12/12open in new window

Ikiwa bado hauwezi kujua bitcoin ni nini...

Tunakaa kwenye benchi la bustani. Ni siku nzuri.

Nina tufaha moja na mimi. Nakupa.

Sasa una tufaha moja na mimi sina sufuri.

Hiyo ilikuwa rahisi, sivyo?

Wacha tuangalie kwa karibu kile kilichotokea:

Tufaha langu liliwekwa mkononi mwako.

Unajua ilitokea. Nilikuwepo. Ulikuwa hapo. Umeigusa.

Hatukuhitaji mtu wa tatu huko kutusaidia kufanya uhamisho. Hatukuhitaji kumvuta Mjomba Tommy (ambaye ni jaji maarufu) kukaa na sisi kwenye benchi na kudhibitisha kwamba tufaha liliondoka kwangu kwenda kwako.

Tufaha ni lako! Siwezi kukupa tufaha nyingine kwa sababu sina iliyobaki. Siwezi kuidhibiti tena. Tufaha liliondoka kwenye miliki yangu kabisa. Una udhibiti kamili juu ya tufaha hilo sasa. Unaweza kumpa rafiki yako ikiwa unataka, na kisha rafiki huyo anaweza kumpa rafiki yake. Nakadhalika.

Kwa hivyo ndivyo inavyoonekana kubadilishana kwa mtu. Nadhani ni sawa kabisa, ikiwa ninakupa ndizi, kitabu, au kusema robo, au muswada wa dola….

Lakini ninajitangulia.

Rudi kwa tufaha!

Sasa sema, nina tufaha moja ya dijiti. Hapa, nitakupa tufaha langu la dijiti.

Ah! Sasa inavutia.

Unajuaje kwamba tufaha hiyo ya dijiti ambayo ilikuwa yangu, sasa ni yako, na ni yako tu? Fikiria juu yake kwa sekunde.

Ni ngumu zaidi, sivyo? Je! Unajuaje kwamba sikutuma tufaha hiyo kwa Mjomba Tommy kama kiambatisho cha barua pepe kwanza? Au rafiki yako Joe? Au rafiki yangu Lisa pia?

Labda nilifanya nakala kadhaa za tufaha hilo la dijiti kwenye kompyuta yangu. Labda niliiweka kwenye mtandao na watu milioni moja walipakua.

Kama unavyoona, ubadilishaji huu wa dijiti ni shida kidogo. Kutuma matufaha ya dijiti haionekani kama kutuma matufaha halisi.

Wanasayansi wengine wa kompyuta wenye akili kweli wana jina la shida hii: inaitwa shida ya matumizi mara mbili. Lakini usijali kuhusu hilo. Unachohitaji kujua ni kwamba, imewachanganya kwa muda mrefu na hawajawahi kuitatua.

Mpaka sasa.

Lakini wacha tujaribu kufikiria suluhisho peke yetu.

Vitabu vya kuongoza

Labda matufaha haya ya dijiti yanahitaji kufuatiliwa kwenye kitabu. Kimsingi ni kitabu ambacho unafuatilia shughuli zote - kitabu cha uhasibu.

Kitabu hiki, kwa kuwa ni dijiti, inahitaji kuishi katika ulimwengu wake mwenyewe na kuwa na mtu anayeisimamia.

Sema, kama Dunia ya Warcraft. Blizzard, wale ambao waliunda mchezo mkondoni, wana "kitabu cha dijiti" cha panga zote za moto zinazowaka ambazo ziko kwenye mfumo wao. Kwa hivyo, baridi, mtu kama wao anaweza kufuatilia matufaha yetu ya dijiti. Ya kushangaza - tuliitatua!

Matatizo

Kuna shida kidogo ingawa:

  1. Je! Ikiwa mtu mwingine huko Blizzard aliunda zaidi? Angeweza tu kuongeza matufaha kadhaa ya dijiti kwenye usawa wake wakati wowote anapotaka!

  2. Sio sawa kabisa wakati tulikuwa kwenye benchi siku hiyo. Ilikuwa wewe na mimi tu basi. Kupitia Blizzard ni kama kuvuta Mjomba Tommy (mtu wa tatu) nje ya korti (je! Nilitaja yeye ni jaji maarufu?) Kwa shughuli zetu zote za benchi la bustani. Ninawezaje kukupa tufaha langu ya dijiti kwako, kama, unajua - njia ya kawaida?

Je! Kuna njia yoyote ya kuiga benchi yetu ya bustani, wewe tu na mimi, manunuzi ya dijiti? Inaonekana kuwa ngumu sana…

Suluhisho

Je! Ikiwa tutampa kitabu hiki - kila mtu? Badala ya leja kuishi kwenye kompyuta ya Blizzard, itaishi kwenye kompyuta za kila mtu. Shughuli zote ambazo zimewahi kutokea, kutoka wakati wote, katika tofaa za dijiti zitarekodiwa ndani yake.

Huwezi kuidanganya. Siwezi kukutumia matufaha ya dijiti sina, kwa sababu basi haingeweza kusawazisha na kila mtu kwenye mfumo. Ingekuwa mfumo mgumu kupiga. Hasa ikiwa ilikuwa kubwa sana.

Isitoshe haidhibitwi na mtu mmoja, kwa hivyo najua hakuna mtu anayeweza kuamua kujipa tufaha zaidi za dijiti. Sheria za mfumo huo tayari zilikuwa zimefafanuliwa mwanzoni. Na kanuni na sheria ni chanzo wazi. Iko kwa watu wenye busara kuchangia, kudumisha, kupata salama, kuboresha, na kuangalia.

Unaweza kushiriki katika mtandao huu pia na usasishe leja na uhakikishe kuwa zote zinaangalia. Kwa shida, unaweza kupata kama tofaa 25 kama dijiti. Kwa kweli, hiyo ndiyo njia pekee ya kuunda maapulo zaidi ya dijiti kwenye mfumo.

Nilirahisisha kidogo

… lakini mfumo huo niliouelezea upo. Inaitwa itifaki ya Bitcoin. Na matufaha hayo ya dijiti ni "bitcoins" ndani ya mfumo. Dhana!

Kwa hivyo, umeona kile kilichotokea? Je! Kitabu cha umma kinawezesha nini?

  1. Ni chanzo wazi unakumbuka? Jumla ya matufaha yalifafanuliwa katika leja ya umma mwanzoni. Najua kiwango halisi kilichopo. Ndani ya mfumo, najua ni mdogo (adimu).

  2. Wakati ninabadilishana sasa najua kwamba tufaha la dijiti kwa hakika iliacha milki yangu na sasa ni yako kabisa. Nilikuwa siwezi kusema hivyo juu ya vitu vya dijiti. Itasasishwa na kuthibitishwa na kitabu cha umma.

  3. Kwa sababu ni daftari la umma, sikuhitaji Mjomba Tommy (mtu wa tatu) kuhakikisha kuwa sikudanganya, au kujitengenezea nakala za ziada, au kutuma maapulo mara mbili, au mara tatu…

    Ndani ya mfumo, ubadilishaji wa tufaha la dijiti sasa ni kama kubadilishana ya mwili. Sasa ni nzuri kama kuona tufaha halisi likiacha mkono wangu na kuingia mfukoni mwako. Na kama kwenye benchi la bustani, ubadilishaji huo ulihusisha watu wawili tu. Mimi na wewe - hatukuhitaji Mjomba Tommy hapo kuifanya iwe halali.

Kwa maneno mengine, ni tabia kama kitu cha mwili.

Lakini unajua ni nini kizuri? Bado ni ya dijiti. Sasa tunaweza kushughulikia matufaha 1,000, au tufaha milioni 1, au hata. Ninaweza kuituma kwa kubonyeza kitufe kimoja, na bado ninaweza kuiacha kwenye mfuko wako wa dijiti ikiwa ningekuwa Nikaragua na ungefika New York.

Ninaweza hata kufanya vitu vingine vya dijiti kupanda juu ya matufaha haya ya dijiti! Ni dijiti baada ya yote. Labda ninaweza kushikamana na maandishi juu yake β€” maandishi ya dijiti. Au labda naweza kushikamana na vitu muhimu zaidi; kama sema mkataba, au cheti cha hisa, au kitambulisho…

Kwa hivyo hii ni nzuri! Je! Tunapaswa kutibu au kuthamini "matufaha haya ya dijiti"? Wanafaa kabisa sio?

Kweli, watu wengi wanajadili juu yake sasa. Kuna mjadala kati ya hii na shule hiyo ya uchumi. Kati ya wanasiasa. Kati ya waandaaji programu. Usiwasikilize wote ingawa. Watu wengine ni werevu. Wengine wana habari isiyofaa. Wengine wanasema mfumo huo unastahili sana, wengine wanasema kweli una thamani ya sifuri. Mvulana fulani kweli huweka nambari ngumu: $ 1,300 kwa tufaha. Wengine wanasema ni dhahabu ya dijiti, wengine sarafu. Wengine wanasema ni kama tu tulips. Watu wengine wanasema itabadilisha ulimwengu, wengine wanasema ni mtindo tu.

Nina maoni yangu mwenyewe juu yake.

Hiyo ni hadithi ya wakati mwingine ingawa. Lakini mtoto, sasa unajua zaidi kuhusu Bitcoin kuliko wengi.

Recommend Reading (Updated 2017)

β€œYou Don’t Understand Bitcoin Because You Think Money is Real”open in new window by Maria Bustillosopen in new window is a good follow-up read.

You can also read more about Ethereum and Smart Contracts hereopen in new window. Enjoy!